Clopheniramin HG

Clopheniramin HG

0 khách đánh giá Đã bán: 0

Nhóm thuốc: Thuốc trị dị ứng.

Dạng bào chế: Viên nén dài.

Thành phần:

Clorpheniramin maleat ……….. 4 mg
Tá dược vừa đủ ………………… 1 viên

(Màu quinolin, lactose, tinh bột sắn, aerosil, magnesi stearat, talc, gelatin)

Thành phần

Thành phần thuốc Clopheniramin HG, thành phần gồm tá dược tùy theo dạng bào chế.

Clorpheniramin maleat ……….. 4 mg
Tá dược vừa đủ ………………… 1 viên

(Màu quinolin, lactose, tinh bột sắn, aerosil, magnesi stearat, talc, gelatin).

Tác dụng

Clopherinamin là thuốc kháng histamin, với cách thức hoạt động bằng cách ngăn chặn hành động histamine, một chất trong cơ thể gây triệu chứng dị ứng.

Clopherinamin làm giảm chảy nước mắt; mắt đỏ, ngứa,hắt xì; ngứa mũi hoặc cổ họng; và sổ mũi dị ứng, sốt cỏ khô và cảm lạnh thông thường. Đồng thời kiểm soát triệu chứng của cảm lạnh hoặc dị ứng nhưng không điều trị nguyên nhân của triệu chứng hoặc phục hồi tốc độ.

Clopherinamin cũng có thể sử dụng cho các mục đích không liệt kê trong hướng dẫn thuốc này.

Dạng bào chế

  • Dạng uống, Chất lỏng
  • Dạng uống, Siro
  • Dạng uống, Viên nén
  • Thuốc tiêm
  • Thuốc giải phóng kéo dài (Extended-release)
  • Thuốc phóng thích chậm (Sustained-release)

Chống chỉ định

Thuốc chống chỉ định với người mẫn cảm với thành phần của thuốc. Hoặc nếu bạn mắc trong những bệnh:

  • Bệnh tăng nhãn áp góc hẹp
  • Tắc nghẽn trong dạ dày hoặc ruột
  • Bị hen suyễn
  • Tuyến tiền liệt mở rộng
  • Không thể đi tiểu

Cách sử dụng thuốc

Clopheniramin thường chỉ được sử dụng trong thời gian ngắn cho đến khi triệu chứng chấm dứt, không sử dụng lâu quá 7 ngày liên tiếp. Nếu sau 7 ngày sử dụng liên tiếp, những triệu chứng của bạn không cải thiện hoặc xuất hiện nhức đầu,cơn sốt,  nổi mẩn đỏ thì bạn nên thông báo đến bác sĩ chuyên môn ngay lập tức.

Không nên nghiền nát, nhai hoặc phá vỡ viên nén thuốc kiến giải phóng kéo dài. Hãy nuốt toàn bộ, vì việc phá vỡ viên thuốc dẫn đến tình trạng quá nhiều thuốc bị thải ra cùng một lúc.

Liều dùng

+ Người lớn

  • Viên nén hoặc xi-rô: 4 mg uống mỗi 4 – 6 giờ; không vượt quá 24 mg/ngày
  • Viên nén giải phóng kéo dài: 8 mg uống mỗi 8-12 giờ hoặc 12 mg mỗi 12 giờ; không vượt quá 24 mg/ngày
  • Viên nang giải phóng kéo dài: 12 mg uống một lần/ngày; không vượt quá 24 mg/ngày
  • Viên nang phóng thích chậm: 8-12 mg uống mỗi 8-12 giờ, tối đa 16-24 mg/ngày
  • Dung dịch tiêm: Sốc phản vệ: tiêm tĩnh mạch 10 đến 20 mg như một liều duy nhất. Phản ứng dị ứng với truyền máu hoặc huyết tương: 10 đến 20 mg bằng cách tiêm tĩnh mạch, tiêm bắp hoặc tiêm dưới da như một liều duy nhất. Điều kiện dị ứng không biến chứng: 5 đến 20 mg bằng cách tiêm tĩnh mạch, tiêm bắp hoặc tiêm dưới da như một liều duy nhất. Liều tối đa bằng cách tiêm là 40 mg/ngày.

+ Trẻ em

  • Trẻ em dưới 2 tuổi: Không an toàn và hiệu quả
  • Trẻ em 2-6 tuổi: 1 mg uống mỗi 4 – 6 giờ; không quá 6 mg/ngày
  • Trẻ em 6-12 tuổi: 2 mg uống mỗi 4 – 6 giờ; không vượt quá 12 mg/ngày hoặc giải phóng kéo dài khi đi ngủ
  • Trẻ em trên 12 tuổi: Viên nén hoặc xi-rô: 4 mg uống mỗi 4 – 6 giờ; không vượt quá 24 mg/ngày. Viên nén giải phóng kéo dài: 8 mg uống mỗi 8-12 giờ hoặc 12 mg mỗi 12 giờ; không vượt quá 24 mg/ngày. Viên nang giải phóng kéo dài: 12 mg uống một lần/ngày; không vượt quá 24 mg/ngày. Viên nang phóng thích chậm: 8-12 mg uống mỗi 8-12 giờ, tối đa 16-24 mg/ngày
  • Dung dịch tiêm: 2 năm đến 11 năm: 0,35 mg/kg/ngày chia làm mỗi 4 đến 6 giờ khi cần thiết. 12 tuổi trở lên: liều tiêm như người lớn.

+ Người già

  • 4 mg uống một lần / ngày hoặc mỗi 12 giờ
  • Thuốc phóng thích chậm: 8 mg uống lúc đi ngủ

Tác dụng phụ của thuốc

Clopheniramin có thể gây ra tác dụng phụ. Hãy cho bác sĩ của bạn nếu bất kỳ triệu chứng nào là nghiêm trọng hoặc không biến mất:

  • Chóng mặt, buồn ngủ
  • Khô miệng, mũi hoặc cổ họng
  • Táo bón
  • Mờ mắt
  • Cảm thấy lo lắng, bồn chồn
  • Ăn mất ngon
  • Buồn nôn hoặc nôn

Một số tác dụng phụ có thể nghiêm trọng. Nếu bạn gặp bất kỳ triệu chứng nào sau đây, hãy gọi bác sĩ của bạn ngay lập tức:

  • Nhịp tim nhanh hoặc không đều
  • Thay đổi tâm trạng
  • Run, co giật
  • Chảy máu, dễ bầm tím
  • Cảm thấy khó thở
  • Ít hoặc không đi tiểu

Xin lưu ý: Tham khảo ý kiến ​​bác sĩ trước khi sử dụng. Chúng tôi không chịu trách nhiệm về  bất kỳ tác dụng phụ nào của thuốc. Những thông tin mà chúng tôi đưa ra không nhằm mục đích chẩn đoán, điều trị, chữa bệnh hoặc ngăn ngừa bất kỳ bệnh tật hoặc tình trạng sức khỏe nào.

Hỏi đáp tư vấn

Hiện chưa có câu hỏi nào.

Gửi thông báo cho tôi khi có câu trả lời mới.
Contact Me on Zalo